DỊCH VỤ PHÁP LÝ
VIDEO CLIPS
HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN

Văn phòng - 02383.836.633

Trưởng Văn phòng - 0985.633.006
Hôm nay: 29 | Tất cả: 7,812,188
LIÊN KẾT FACEBOOK
 
TIN TỨC Bản in
 
Hợp đồng thuê nhà có phải công chứng, chứng thực hay không?
Tin đăng ngày: 9/5/2022 - Xem: 135
 

Hợp đồng thuê nhà có phải công chứng, chứng thực hay không?

Hợp đồng thuê nhà có phải công chứng, chứng thực hay không? (Ảnh minh họa)

2. Hình thức của hợp đồng thuê nhà

Tại Điều 121 Luật Nhà ở 2014 quy định hợp đồng nhà ở sẽ do các bên thỏa thuận và phải lập thành văn bản, gồm các nội dung sau:

- Họ và tên của cá nhân, tên của tổ chức và địa chỉ của các bên;

- Mô tả đặc điểm của nhà ở giao dịch và đặc điểm của thửa đất ở gắn với nhà ở đó. Đối với hợp đồng mua bán, hợp đồng thuê mua căn hộ chung cư thì các bên phải ghi rõ phần sở hữu chung, sử dụng chung; diện tích sử dụng thuộc quyền sở hữu riêng; diện tích sàn xây dựng căn hộ; mục đích sử dụng của phần sở hữu chung, sử dụng chung trong nhà chung cư theo đúng mục đích thiết kế đã được phê duyệt ban đầu;

- Giá trị góp vốn, giá giao dịch nhà ở nếu hợp đồng có thỏa thuận về giá; trường hợp mua bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở mà Nhà nước có quy định về giá thì các bên phải thực hiện theo quy định đó;

- Thời hạn và phương thức thanh toán tiền nếu là trường hợp mua bán, cho thuê, cho thuê mua, chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở;

- Thời gian giao nhận nhà ở; thời gian bảo hành nhà ở nếu là mua, thuê mua nhà ở được đầu tư xây dựng mới; thời hạn cho thuê, cho thuê mua, thế chấp, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở; thời hạn góp vốn;

- Quyền và nghĩa vụ của các bên;

- Cam kết của các bên;

- Các thỏa thuận khác;

- Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng;

- Ngày, tháng, năm ký kết hợp đồng;

- Chữ ký và ghi rõ họ, tên của các bên, nếu là tổ chức thì phải đóng dấu (nếu có) và ghi rõ chức vụ của người ký.

3. Hợp đồng thuê nhà có phải công chứng, chứng thực?

Theo khoản 2 Điều 122 Luật Nhà ở 2014 quy định, trường hợp tổ chức tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương; mua bán, cho thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; mua bán, cho thuê mua nhà ở xã hội, nhà ở phục vụ tái định cư; góp vốn bằng nhà ở mà có một bên là tổ chức; cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở thì không bắt buộc phải công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp các bên có nhu cầu.

Như vậy, hợp đồng cho thuê nhà ở phải được lập thành văn bản nhưng không bắt buộc phải công chứng, chứng thực, trừ trường hợp có yêu cầu từ các bên của hợp đồng. Tuy nhiên khuyến khích cá nhân, tổ chức khi thuê nhà chứng thực, công chứng hợp đồng thuê nhà để có thể đảm bảo quyền lợi của các bên trong quá trình thuê nhà. 

4. Hồ sơ cần có khi yêu cầu công chứng hợp đồng thuê nhà

Căn cứ khoản 1 Điều 40 Luật Công chứng 2014, khi thực hiện công chứng hợp đồng thuê nhà, người có yêu cầu công chứng cần chuẩn bị hồ sơ như sau:

- Phiếu yêu cầu công chứng, trong đó có thông tin về họ tên, địa chỉ người yêu cầu công chứng, nội dung cần công chứng, danh mục giấy tờ gửi kèm theo; tên tổ chức hành nghề công chứng, họ tên người tiếp nhận hồ sơ yêu cầu công chứng, thời điểm tiếp nhận hồ sơ;

- Dự thảo hợp đồng thuê nhà;

- Bản sao giấy tờ tùy thân của người yêu cầu công chứng;

- Bản sao giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc bản sao giấy tờ thay thế được pháp luật quy định đối với tài sản mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng trong trường hợp hợp đồng, giao dịch liên quan đến tài sản là nhà ở đó;

- Bản sao giấy tờ khác có liên quan đến hợp đồng thuê nhà mà pháp luật quy định phải có.

Lưu ý: Bản sao quy định nêu trên là bản chụp, bản in hoặc bản đánh máy có nội dung đầy đủ, chính xác như bản chính và không phải chứng thực.

>>> Xem thêm: Trường hợp người thuê nhà tự ý cho thuê lại nhà có bị hủy hợp đồng thuê nhà không? Thuê nhà dùng sai mục đích có bị hủy hợp đồng

Sau khi cải tạo lại nhà, chủ nhà có quyền tăng giá thuê trong hợp đồng thuê nhà không? Thời gian cải tạo nhà có tính vào hợp đồng thuê nhà hay không?

Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà thì có mất tiền đặt cọc thuê nhà không? Người thuê nhà có nghĩa vụ gì khi thuê nhà?

 
Tin tức khác:
Truy tìm nhóm đối tượng bỏ lại 10kg ma tuý trốn trong rừng (24/6/2022)
Môi giới xuất cảnh sang Campuchia lao động trái phép bị xử lý thế nào? (24/6/2022)
Người dưới 18 tuổi có được vay ngân hàng không? (22/6/2022)
Có được nộp phạt hành chính nhiều lần không? (22/6/2022)
Đã có Nghị định 38/2022/NĐ-CP về lương tối thiểu vùng từ 01/7/2022 (20/6/2022)
Bảng giá đất 2020-2024 của 63 tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (20/6/2022)
Những điều cần biết khi chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân (15/6/2022)
Không đăng ký nghĩa vụ quân sự: Mức phạt tăng gấp gần 17 lần (8/6/2022)
Tổng hợp các trường hợp di chúc bị vô hiệu (6/6/2022)
Khi nào người dân bị khám người theo thủ tục hành chính? (6/6/2022)
Điều chỉnh quy định về đình chỉ giải quyết khiếu nại trong CAND (26/5/2022)
07 quy định về Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp (17/5/2022)
Ai có quyền bắt người bị truy nã, người phạm tội quả tang? (12/5/2022)
Hợp đồng thuê nhà có phải công chứng, chứng thực hay không? (9/5/2022)
Tổng hợp 17 biện pháp khẩn cấp tạm thời trong tố tụng dân sự (6/5/2022)
Văn phòng Luật sư Vinh Diện & Cộng sự
Địa chỉ: Phòng 301, Tòa nhà Yên Hòa, Số 9A Nguyễn Trãi,Tp. Vinh, Nghệ An
ĐT/Fax: 0238.383.6633 - Hotline: 09.1234.1915
Email: dienlsg@yahoo.com
http://luatsunghean.com; http://luatsunghean.vn
Tin tức
  • Truy tìm nhóm đối tượng bỏ lại 10kg ma tuý trốn tr ...
  • Môi giới xuất cảnh sang Campuchia lao động trái ph ...
  • Người dưới 18 tuổi có được vay ngân hàng không? ...
  • Có được nộp phạt hành chính nhiều lần không? ...
  • Đã có Nghị định 38/2022/NĐ-CP về lương tối thiểu v ...
  • Bảng giá đất 2020-2024 của 63 tỉnh, thành phố trực ...
  • Những điều cần biết khi chia tài sản trong thời kỳ ...
  • Không đăng ký nghĩa vụ quân sự: Mức phạt tăng gấp ...
  • 09.1234.1915