DỊCH VỤ PHÁP LÝ
VIDEO CLIPS
HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN

Văn phòng - 02383.836.633

Trưởng Văn phòng - 0985.633.006
Hôm nay: 5 | Tất cả: 7,812,164
LIÊN KẾT FACEBOOK
 
TIN TỨC Bản in
 
Khi nào phải chỉ định người đại diện trong tố tụng dân sự?
Tin đăng ngày: 20/4/2022 - Xem: 103
 

Khi nào phải chỉ định người đại diện trong tố tụng dân sự?

Khi nào phải chỉ định người đại diện trong tố tụng dân sự? (Ảnh minh họa)

Điều 88 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 quy định về chỉ định người đại diện trong tố tụng dân sự như sau:

* Khi tiến hành tố tụng dân sự, Tòa án phải chỉ định người đại diện để tham gia tố tụng nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

- Vụ án có đương sự là người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi mà không có người đại diện;

- Vụ án có đương sự là người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi mà người đại diện theo pháp luật của họ thuộc một trong các trường hợp sau:

+ Người đại diện là đương sự trong cùng một vụ việc với người được đại diện mà quyền và lợi ích hợp pháp của họ đối lập với quyền và lợi ích hợp pháp của người được đại diện;

+ Người đại diện là người đại diện theo pháp luật trong tố tụng dân sự cho một đương sự khác mà quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự đó đối lập với quyền và lợi ích hợp pháp của người được đại diện trong cùng một vụ việc.

* Đối với vụ việc lao động mà có đương sự thuộc trường hợp trên và Tòa án cũng không chỉ định được người đại diện theo quy định trên thì Tòa án chỉ định tổ chức đại diện tập thể lao động đại diện cho người lao động đó.

 
Tin tức khác:
Truy tìm nhóm đối tượng bỏ lại 10kg ma tuý trốn trong rừng (24/6/2022)
Môi giới xuất cảnh sang Campuchia lao động trái phép bị xử lý thế nào? (24/6/2022)
Người dưới 18 tuổi có được vay ngân hàng không? (22/6/2022)
Có được nộp phạt hành chính nhiều lần không? (22/6/2022)
Đã có Nghị định 38/2022/NĐ-CP về lương tối thiểu vùng từ 01/7/2022 (20/6/2022)
Bảng giá đất 2020-2024 của 63 tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (20/6/2022)
Những điều cần biết khi chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân (15/6/2022)
Không đăng ký nghĩa vụ quân sự: Mức phạt tăng gấp gần 17 lần (8/6/2022)
Tổng hợp các trường hợp di chúc bị vô hiệu (6/6/2022)
Khi nào người dân bị khám người theo thủ tục hành chính? (6/6/2022)
Điều chỉnh quy định về đình chỉ giải quyết khiếu nại trong CAND (26/5/2022)
07 quy định về Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp (17/5/2022)
Ai có quyền bắt người bị truy nã, người phạm tội quả tang? (12/5/2022)
Hợp đồng thuê nhà có phải công chứng, chứng thực hay không? (9/5/2022)
Tổng hợp 17 biện pháp khẩn cấp tạm thời trong tố tụng dân sự (6/5/2022)
Văn phòng Luật sư Vinh Diện & Cộng sự
Địa chỉ: Phòng 301, Tòa nhà Yên Hòa, Số 9A Nguyễn Trãi,Tp. Vinh, Nghệ An
ĐT/Fax: 0238.383.6633 - Hotline: 09.1234.1915
Email: dienlsg@yahoo.com
http://luatsunghean.com; http://luatsunghean.vn
Tin tức
  • Truy tìm nhóm đối tượng bỏ lại 10kg ma tuý trốn tr ...
  • Môi giới xuất cảnh sang Campuchia lao động trái ph ...
  • Người dưới 18 tuổi có được vay ngân hàng không? ...
  • Có được nộp phạt hành chính nhiều lần không? ...
  • Đã có Nghị định 38/2022/NĐ-CP về lương tối thiểu v ...
  • Bảng giá đất 2020-2024 của 63 tỉnh, thành phố trực ...
  • Những điều cần biết khi chia tài sản trong thời kỳ ...
  • Không đăng ký nghĩa vụ quân sự: Mức phạt tăng gấp ...
  • 09.1234.1915