DỊCH VỤ PHÁP LÝ
VIDEO CLIPS
HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN

Văn phòng - 02383.836.633

Trưởng Văn phòng - 0985.633.006
Hôm nay: 7 | Tất cả: 7,812,166
LIÊN KẾT FACEBOOK
 
TIN TỨC Bản in
 
Áp dụng biện pháp xử lý hành chính và 05 điều cần biết
Tin đăng ngày: 26/4/2022 - Xem: 97
 

Áp dụng biện pháp xử lý hành chính và 05 điều cần biết

Áp dụng biện pháp xử lý hành chính và 05 điều cần biết (Ảnh minh họa)

1. Có bao nhiêu biện pháp xử lý hành chính?

Biện pháp xử lý hành chính bao gồm các biện pháp sau:

- Giáo dục tại xã, phường, thị trấn;

- Đưa vào trường giáo dưỡng;

- Đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc và đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

(Khoản 3 Điều 2 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012)

2. Nguyên tắc áp dụng biện pháp xử lý hành chính

- Cá nhân chỉ bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính nếu thuộc một trong các đối tượng quy định tại các điều 90, 92, 94 và 96 của Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012;

Các biện pháp xử lý hành chính không áp dụng đối với người nước ngoài.

- Việc áp dụng các biện pháp xử lý hành chính phải được tiến hành nhanh chóng, công khai, khách quan, đúng thẩm quyền, bảo đảm công bằng, đúng quy định của pháp luật;

- Việc quyết định thời hạn áp dụng biện pháp xử lý hành chính phải căn cứ vào tính chất, mức độ, hậu quả vi phạm, nhân thân người vi phạm và tình tiết giảm nhẹ, tình tiết tăng nặng;

- Người có thẩm quyền áp dụng biện pháp xử lý hành chính có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính. Cá nhân bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp chứng minh mình không vi phạm hành chính.

(Khoản 2 Điều 3, khoản 2 Điều 5 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012)

3. Thời hiệu áp dụng biện pháp xử lý hành chính

- Thời hiệu áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn:

+ 01 năm, kể từ ngày cá nhân thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều 90 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012;

+ 06 tháng, kể từ ngày cá nhân thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 2 Điều 90 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012;

+ 06 tháng, kể từ ngày cá nhân thực hiện lần cuối một trong các hành vi vi phạm quy định tại các khoản 3, 4 và 6 Điều 90 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012;

+ 03 tháng, kể từ ngày cá nhân thực hiện lần cuối hành vi vi phạm quy định tại khoản 5 Điều 90 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012.

- Thời hiệu áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng:

+ 01 năm, kể từ ngày cá nhân thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 92 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012;

+ 06 tháng, kể từ ngày cá nhân thực hiện một trong các hành vi vi phạm quy định tại khoản 3 và khoản 4 Điều 92 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012;

- Thời hiệu áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc là 01 năm, kể từ ngày cá nhân thực hiện lần cuối một trong các hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều 94 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012.

Lưu ý: Trong các thời hạn trên mà cá nhân cố tình trốn tránh, cản trở việc áp dụng biện pháp xử lý hành chính thì thời hiệu được tính lại kể từ thời điểm chấm dứt hành vi trốn tránh, cản trở việc áp dụng biện pháp xử lý hành chính.

(Khoản 2 Điều 6 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012, điểm b, c khoản 4 Điều 1 Luật Xử lý vi phạm hành chính sửa đổi 2020)

4. Thẩm quyền áp dụng biện pháp xử lý vi phạm hành chính

- Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có thẩm quyền quyết định áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn, cụ thể:

+ Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp xã) nơi người vi phạm cư trú;

+ Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cơ sở bảo trợ xã hội tiếp nhận người chưa thành niên không có nơi cư trú ổn định đặt trụ sở;

+ Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã nơi phát hiện người từ đủ 18 tuổi trở lên có hành vi sử dụng trái phép chất ma túy lần cuối, không có nơi cư trú ổn định.

- Toà án nhân dân cấp huyện có thẩm quyền quyết định áp dụng các biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

(Điều 105 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012, khoản 1 Điều 7 Nghị định 120/2021/NĐ-CP)

5. Cấp giấy chứng nhận cho người đã chấp hành xong quyết định áp dụng biện pháp xử lý vi phạm hành chính

- Khi người vi phạm đã chấp hành xong quyết định giáo dục tại xã, phường, thị trấn thì Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp xã cấp giấy chứng nhận cho người đã chấp hành xong và gửi bản sao cho gia đình người đó.

- Khi người vi phạm đã chấp hành xong quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc thì Hiệu trưởng trường giáo dưỡng, Giám đốc cơ sở giáo dục bắt buộc, Giám đốc cơ sở cai nghiện bắt buộc cấp giấy chứng nhận cho người đã chấp hành xong và gửi bản sao cho gia đình người đó, Tòa án nhân dân cấp huyện nơi đã ra quyết định, cơ quan quản lý trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc, Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú.

- Đối tượng không xác định được nơi cư trú là người chưa thành niên hoặc người ốm yếu không còn khả năng lao động thì sau khi hết hạn chấp hành biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc được đưa về cơ sở bảo trợ xã hội tại địa phương nơi trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc đóng trụ sở.

 

(Điều 114 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012)

 
Tin tức khác:
Truy tìm nhóm đối tượng bỏ lại 10kg ma tuý trốn trong rừng (24/6/2022)
Môi giới xuất cảnh sang Campuchia lao động trái phép bị xử lý thế nào? (24/6/2022)
Người dưới 18 tuổi có được vay ngân hàng không? (22/6/2022)
Có được nộp phạt hành chính nhiều lần không? (22/6/2022)
Đã có Nghị định 38/2022/NĐ-CP về lương tối thiểu vùng từ 01/7/2022 (20/6/2022)
Bảng giá đất 2020-2024 của 63 tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (20/6/2022)
Những điều cần biết khi chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân (15/6/2022)
Không đăng ký nghĩa vụ quân sự: Mức phạt tăng gấp gần 17 lần (8/6/2022)
Tổng hợp các trường hợp di chúc bị vô hiệu (6/6/2022)
Khi nào người dân bị khám người theo thủ tục hành chính? (6/6/2022)
Điều chỉnh quy định về đình chỉ giải quyết khiếu nại trong CAND (26/5/2022)
07 quy định về Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp (17/5/2022)
Ai có quyền bắt người bị truy nã, người phạm tội quả tang? (12/5/2022)
Hợp đồng thuê nhà có phải công chứng, chứng thực hay không? (9/5/2022)
Tổng hợp 17 biện pháp khẩn cấp tạm thời trong tố tụng dân sự (6/5/2022)
Văn phòng Luật sư Vinh Diện & Cộng sự
Địa chỉ: Phòng 301, Tòa nhà Yên Hòa, Số 9A Nguyễn Trãi,Tp. Vinh, Nghệ An
ĐT/Fax: 0238.383.6633 - Hotline: 09.1234.1915
Email: dienlsg@yahoo.com
http://luatsunghean.com; http://luatsunghean.vn
Tin tức
  • Truy tìm nhóm đối tượng bỏ lại 10kg ma tuý trốn tr ...
  • Môi giới xuất cảnh sang Campuchia lao động trái ph ...
  • Người dưới 18 tuổi có được vay ngân hàng không? ...
  • Có được nộp phạt hành chính nhiều lần không? ...
  • Đã có Nghị định 38/2022/NĐ-CP về lương tối thiểu v ...
  • Bảng giá đất 2020-2024 của 63 tỉnh, thành phố trực ...
  • Những điều cần biết khi chia tài sản trong thời kỳ ...
  • Không đăng ký nghĩa vụ quân sự: Mức phạt tăng gấp ...
  • 09.1234.1915