DỊCH VỤ PHÁP LÝ
VIDEO CLIPS
HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN

Văn phòng - 02383.836.633

Trưởng Văn phòng - 0985.633.006
Hôm nay: 462 | Tất cả: 8,923,635
LIÊN KẾT FACEBOOK
 
TIN TỨC Bản in
 
Muốn xác nhận, chứng minh quan hệ cha, mẹ, con thì cần những giấy tờ gì? Thủ tục chứng minh ra sao?
Tin đăng ngày: 16/2/2023 - Xem: 330
 

Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con

Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con

Về vấn đề này THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

1. Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con

Theo Điều 14 Thông tư 04/2020/TT-BTP, chứng cứ để chứng minh quan hệ cha, mẹ, con theo quy định tại khoản 1 Điều 25 và khoản 1 Điều 44 Luật Hộ tịch 2014 gồm một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây:

- Văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan, tổ chức khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con.

- Trường hợp không có chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con theo quy định nêu trên thì các bên nhận cha, mẹ, con lập văn bản cam đoan về mối quan hệ cha, mẹ, con theo quy định tại Điều 5 Thông tư 04/2020/TT-BTP, có ít nhất hai người làm chứng về mối quan hệ cha, mẹ, con.

- Ngoài các chứng cứ nêu trên, khi đăng ký nhận cha, mẹ, con cần phải nộp tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con theo mẫu quy định tại Phụ lục kèm theo Thông tư 04/2020/TT-BTP.

Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con

* Hướng dẫn cách ghi tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con:

(1) Ghi rõ tên cơ quan đăng ký nhận cha, mẹ, con;

(2) Ghi theo nơi đăng ký thường trú; nếu không có nơi đăng ký thường trú thì ghi theo nơi đăng ký tạm trú; trường hợp không có nơi đăng ký thường trú và nơi đăng ký tạm trú thì ghi theo nơi đang sinh sống.

(3) Ghi thông tin về giấy tờ tùy thân như: hộ chiếu, chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ hợp lệ thay thế (ví dụ: Chứng minh nhân dân số 001089123 do Công an thành phố Hà Nội cấp ngày 20/10/2004).

(4) Chỉ khai trong trường hợp người khai không đồng thời là người nhận cha/mẹ/con.

(5) Chỉ khai trong trường hợp cha hoặc mẹ nhận con chưa thành niên hoặc người đã thành niên nhưng mất năng lực hành vi dân sự, ghi ý kiến của người cha nếu mẹ là người yêu cầu, ý kiến người mẹ nếu cha là người yêu cầu (trừ trường hợp người đó đã chết, mất tích, mất năng lực hành vi dân sự hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự).

 (6) Đề nghị đánh dấu X vào ô nếu có yêu cầu cấp bản sao và ghi rõ số lượng.

2. Thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con

2.1. Thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con cấp xã

Điều 25 Luật Hộ tịch 2014 quy định thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con như sau:

- Người yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con nộp tờ khai theo mẫu quy định và chứng cứ chứng minh quan hệ cha con hoặc mẹ con cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Khi đăng ký nhận cha, mẹ, con các bên phải có mặt.

- Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định nêu trên, nếu thấy việc nhận cha, mẹ, con là đúng và không có tranh chấp, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người đăng ký nhận cha, mẹ, con ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 05 ngày làm việc.

2.2. Thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con cấp huyện

Thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con thực hiện tại cấp huyện quy định như sau:

- Về thẩm quyền đăng ký nhận cha, mẹ, con: 

Căn cứ Điều 43 Luật Hộ tịch 2014, UBND cấp huyện nơi cư trú của người được nhận là cha, mẹ, con thực hiện đăng ký nhận cha, mẹ, con giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài; giữa công dân Việt Nam cư trú ở trong nước với công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài; giữa công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài với nhau; giữa công dân Việt Nam đồng thời có quốc tịch nước ngoài với công dân Việt Nam hoặc với người nước ngoài; giữa người nước ngoài với nhau mà một hoặc cả hai bên thường trú tại Việt Nam.

- Thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con:

+ Người yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ, đồ vật hoặc các chứng cứ khác để chứng minh quan hệ cha con hoặc mẹ con cho cơ quan đăng ký hộ tịch. 

Trường hợp đăng ký nhận cha, mẹ, con giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài hoặc giữa người nước ngoài với nhau thì người nước ngoài phải nộp thêm bản sao hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị thay hộ chiếu để chứng minh về nhân thân.

+ Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định, công chức làm công tác hộ tịch xác minh, niêm yết việc nhận cha, mẹ, con tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp huyện trong thời gian 07 ngày liên tục, đồng thời gửi văn bản đề nghị Ủy ban nhân dân cấp xã nơi thường trú của người được nhận là cha, mẹ, con niêm yết trong thời gian 07 ngày liên tục tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã.

+ Phòng Tư pháp báo cáo và đề xuất Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định việc đăng ký nhận cha, mẹ, con, nếu thấy đủ điều kiện thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện giải quyết.

+ Khi đăng ký nhận cha, mẹ, con các bên phải có mặt; công chức làm công tác hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng các bên ký vào Sổ hộ tịch. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp trích lục cho các bên.

(Theo Điều 44 Luật Hộ tịch 2014)

 
Tin tức khác:
Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư được sao lưu tại cơ quan nào từ 01/7/2024? Việc sao lưu phải đảm bảo điều kiện nào? (22/7/2024)
Thành phần trong hồ sơ thực hiện liên thông điện tử đăng ký khai sinh cho trẻ em dưới 6 tuổi là bản giấy thì có phải thực hiện số hóa? (22/7/2024)
Vợ ngoại tình mang thai thì chồng được yêu cầu ly hôn khi nào? Con của vợ ngoại tình mang thai có phải là con chung không? (22/7/2024)
Người dưới 16 tuổi phạm nhiều tội thì tổng hợp hình phạt tù cao nhất là bao nhiêu năm? Người dưới 16 tuổi tái phạm có phải là tình tiết tăng nặng? (22/7/2024)
13 trường hợp được cấp Sổ đỏ khi sử dụng đất có giấy tờ trước 15/10/1993 và không phải nộp tiền sử dụng đất từ 01/8/2024? (22/7/2024)
Xúi giục trẻ em dưới 16 tuổi sử dụng trái phép chất ma túy thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự bao nhiêu năm tù? (20/7/2024)
7 trường hợp bị hủy sổ đỏ từ ngày 01/8/2024? 2 trường hợp nào được đính chính sổ đỏ đã cấp nếu có sai sót? (20/7/2024)
Từ ngày 01/7/2024 đổi thẻ CCCD sang thẻ căn cước thì có bị thu lại thẻ CCCD không? Thủ tục cấp đổi thẻ căn cước như thế nào? (19/7/2024)
CHÍNH THỨC LUẬT ĐẤT ĐAI 2024 CÓ HIỆU LỰC TỪ NGÀY 01/8/2024? NHỮNG ĐIỀU NÀO LUẬT ĐẤT ĐAI 2024 CÓ HIỆU LỰC TỪ NGÀY 01/4/2024? (19/7/2024)
Chính thức có Nghị định 69/2024/NĐ-CP về quy định về định danh và xác thực điện tử từ ngày 1/7/2024? (27/6/2024)
Thủ tục hành chính online: Đăng ký khai tử, xóa đăng ký thường trú, giải quyết mai táng phí, tử tuất thực hiện thế nào? (26/6/2024)
Cá độ bóng đá online có phải là hình thức phạm tội đánh bạc với khung hình phạt cao nhất hay không? (26/6/2024)
06 TRƯỜNG HỢP SỔ ĐỎ BỊ THU HỒI TỪ NĂM 2025 (21/6/2024)
ĐĂNG KÝ KHAI SINH CHO CON NGOÀI GIÁ THÚ TRONG THỜI KỲ HÔN NHÂN (21/6/2024)
THỦ TỤC GHI CHÚ KẾT HÔN TẠI VIỆT NAM (20/6/2024)
Văn phòng Luật sư Vinh Diện & Cộng sự
Địa chỉ: Phòng 301, Tòa nhà Yên Hòa, Số 9A Nguyễn Trãi,Tp. Vinh, Nghệ An
ĐT/Fax: 0238.383.6633 - Hotline: 09.1234.1915
Email: dienlsg@yahoo.com
http://luatsunghean.com; http://luatsunghean.vn
Tin tức
  • Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư được sao lưu tại ...
  • Thành phần trong hồ sơ thực hiện liên thông điện t ...
  • Vợ ngoại tình mang thai thì chồng được yêu cầu ly ...
  • Người dưới 16 tuổi phạm nhiều tội thì tổng hợp hìn ...
  • 13 trường hợp được cấp Sổ đỏ khi sử dụng đất có gi ...
  • Xúi giục trẻ em dưới 16 tuổi sử dụng trái phép chấ ...
  • 7 trường hợp bị hủy sổ đỏ từ ngày 01/8/2024? 2 trư ...
  • Từ ngày 01/7/2024 đổi thẻ CCCD sang thẻ căn cước t ...
  • 09.1234.1915