DỊCH VỤ PHÁP LÝ
VIDEO CLIPS
HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN

Văn phòng - 02383.836.633

Trưởng Văn phòng - 0985.633.006
Hôm nay: 176 | Tất cả: 8,897,431
LIÊN KẾT FACEBOOK
 
TIN TỨC Bản in
 
Chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa sang đất ở có cần phải xin phép?
Tin đăng ngày: 28/3/2023 - Xem: 328
 

Chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa sang đất ở có cần phải xin phép?

Chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa sang đất ở có cần phải xin phép? (Hình từ Internet)

Vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

1. Đất trồng lúa, đất ở thuộc nhóm đất nào?

Đất trồng lúa thuộc nhóm đất nông nghiệp (theo điểm a khoản 1 Điều 10 Luật Đất đai 2013)

Đất ở thuộc nhóm đất phi nông nghiệp (theo điểm a khoản 2 Điều 10 Luật Đất đai 2013)

2. Chuyển đất trồng lúa sang đất ở có cần phải xin phép?

Chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo khoản khoản 1 Điều 57 Luật Đất đai 2013 bao gồm:

- Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;

- Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;

- Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;

- Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

- Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;

- Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;

- Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.

Như vậy, khi chuyển đất trồng lúa sang đất ở phải được sự cho phép của cơ quan nhà nước có  thẩm quyền.

3. Quy định về đất trồng lúa

Đất trồng lúa theo quy định Điều 134 Luật Đất đai 2013 thì:

- Nhà nước có chính sách bảo vệ đất trồng lúa, hạn chế chuyển đất trồng lúa sang sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp. Trường hợp cần thiết phải chuyển một phần diện tích đất trồng lúa sang sử dụng vào mục đích khác thì Nhà nước có biện pháp bổ sung diện tích đất hoặc tăng hiệu quả sử dụng đất trồng lúa.

Nhà nước có chính sách hỗ trợ, đầu tư xây dựng kết cấu hạ tầng, áp dụng khoa học và công nghệ hiện đại cho vùng quy hoạch trồng lúa có năng suất, chất lượng cao.

- Người sử dụng đất trồng lúa có trách nhiệm cải tạo, làm tăng độ màu mỡ của đất; không được chuyển sang sử dụng vào mục đích trồng cây lâu năm, trồng rừng, nuôi trồng thủy sản, làm muối và vào mục đích phi nông nghiệp nếu không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép.

- Người được Nhà nước giao đất, cho thuê đất để sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp từ đất chuyên trồng lúa nước phải nộp một khoản tiền để Nhà nước bổ sung diện tích đất chuyên trồng lúa nước bị mất hoặc tăng hiệu quả sử dụng đất trồng lúa theo quy định của Chính phủ.

4. Quy định về chuyển đất chuyên trồng lúa nước sang sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp

Chuyển đất chuyên trồng lúa nước sang sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp theo Điều 5 Nghị định 35/2015/NĐ-CP quy định:

- Người được nhà nước giao đất, cho thuê đất để sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp từ đất chuyên trồng lúa nước phải thực hiện các quy định của pháp luật về đất đai và phải nộp một khoản tiền để bảo vệ, phát triển đất trồng lúa.

- Tùy theo điều kiện cụ thể tại địa phương, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định mức nộp cụ thể nhưng không thấp hơn 50% số tiền được xác định theo diện tích đất chuyên trồng lúa nước phải chuyển sang đất phi nông nghiệp nhân với giá của loại đất trồng lúa tính theo Bảng giá đất tại thời điểm chuyển mục đích sử dụng đất.

- Người được nhà nước giao đất, cho thuê đất lập bản kê khai số tiền phải nộp, tương ứng với diện tích đất chuyên trồng lúa nước được nhà nước giao, cho thuê và nộp vào ngân sách cấp tỉnh theo quy định.

 
Tin tức khác:
06 TRƯỜNG HỢP SỔ ĐỎ BỊ THU HỒI TỪ NĂM 2025 (21/6/2024)
ĐĂNG KÝ KHAI SINH CHO CON NGOÀI GIÁ THÚ TRONG THỜI KỲ HÔN NHÂN (21/6/2024)
THỦ TỤC GHI CHÚ KẾT HÔN TẠI VIỆT NAM (20/6/2024)
Thẩm phán có thể xét xử vụ án hành chính nếu đã tham gia xét xử vụ án đó theo thủ tục sơ thẩm và đã ra bản án sơ thẩm không? (20/6/2024)
Người sử dụng đất phải đăng ký biến động đất đai trong trường hợp nào? Cần lưu ý điều gì khi kê khai đơn đăng ký biến động đất đai? (20/6/2024)
Hình phạt mới nhất khi tàng trữ 1.000g ma túy? (10/6/2024)
Khung hình phạt tội mua bán trái phép chất ma túy có tình tiết đối với 2 người trở lên được quy định ra sao? (10/6/2024)
hiện nay đã có Nghị định, Thông tư hướng dẫn Luật Đấu thầu mới nhất (1/6/2024)
Nghị quyết 02/2024/NQ-HĐTP ngày 24/5/2024 hướng dẫn áp dụng Điều 313 Bộ luật hình sự (1/6/2024)
Tòa án nhân dân tối cao công bố thêm 02 án lệ (Án lệ số 71/2024/AL và Án lệ số 72/2024/AL) (21/5/2024)
Những hành vi bị truy cứu trách nhiệm hình sự tội gian lận trong kinh doanh bảo hiểm? (19/4/2024)
Tội cho vay lãi nặng trong giao dịch dân sự bị xử phạt thế nào? (19/4/2024)
Quy định về thẻ thẩm định viên về giá, quyền và nghĩa vụ của thẩm định viên về giá (12/4/2024)
Mức phạt nào cho tội gây ô nhiễm môi trường? (12/4/2024)
Giải đáp 12 vướng mắc về quyền sử dụng đất của Viện Kiểm sát nhân dân tối cao (4/4/2024)
Văn phòng Luật sư Vinh Diện & Cộng sự
Địa chỉ: Phòng 301, Tòa nhà Yên Hòa, Số 9A Nguyễn Trãi,Tp. Vinh, Nghệ An
ĐT/Fax: 0238.383.6633 - Hotline: 09.1234.1915
Email: dienlsg@yahoo.com
http://luatsunghean.com; http://luatsunghean.vn
Tin tức
  • 06 TRƯỜNG HỢP SỔ ĐỎ BỊ THU HỒI TỪ NĂM 2025 ...
  • ĐĂNG KÝ KHAI SINH CHO CON NGOÀI GIÁ THÚ TRONG THỜI ...
  • THỦ TỤC GHI CHÚ KẾT HÔN TẠI VIỆT NAM ...
  • Thẩm phán có thể xét xử vụ án hành chính nếu đã th ...
  • Người sử dụng đất phải đăng ký biến động đất đai t ...
  • Hình phạt mới nhất khi tàng trữ 1.000g ma túy? ...
  • Khung hình phạt tội mua bán trái phép chất ma túy ...
  • hiện nay đã có Nghị định, Thông tư hướng dẫn Luật ...
  • 09.1234.1915