DỊCH VỤ PHÁP LÝ
VIDEO CLIPS
HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN

Văn phòng - 02383.836.633

Trưởng Văn phòng - 0985.633.006
Hôm nay: 499 | Tất cả: 8,923,672
LIÊN KẾT FACEBOOK
 
TIN TỨC Bản in
 
Người sử dụng đất phải đăng ký biến động đất đai trong trường hợp nào? Cần lưu ý điều gì khi kê khai đơn đăng ký biến động đất đai?
Tin đăng ngày: 20/6/2024 - Xem: 123
 

Căn cứ theo quy định tại khoản 4 Điều 95 Luật Đất đai 2013 thì người sử dụng đất đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng có thay đổi thông tin thuộc một trong các trường hợp sau thì sẽ tiến hành thủ tục đăng ký biến động đất đai:

- Người sử dụng đất thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất;

- Người sử dụng đất được phép đổi tên;

- Có thay đổi về hình dạng, kích thước, diện tích, số hiệu, địa chỉ thửa đất;

- Có thay đổi về tài sản gắn liền với đất so với nội dung đã đăng ký;

- Chuyển mục đích sử dụng đất;

- Có thay đổi thời hạn sử dụng đất;

- Chuyển từ hình thức Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm sang hình thức thuê đất thu tiền một lần cho cả thời gian thuê; từ hình thức Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang hình thức thuê đất; từ thuê đất sang giao đất có thu tiền sử dụng đất theo quy định của Luật này.

- Chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất của vợ hoặc của chồng thành quyền sử dụng đất chung, quyền sở hữu tài sản chung của vợ và chồng;

- Chia tách quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất của tổ chức hoặc của hộ gia đình hoặc của vợ và chồng hoặc của nhóm người sử dụng đất chung, nhóm chủ sở hữu tài sản chung gắn liền với đất;

- Thay đổi quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất theo kết quả hòa giải thành về tranh chấp đất đai được Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền công nhận; thỏa thuận trong hợp đồng thế chấp để xử lý nợ; quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về giải quyết tranh chấp đất đai, khiếu nại, tố cáo về đất đai, quyết định hoặc bản án của Tòa án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án đã được thi hành; văn bản công nhận kết quả đấu giá quyền sử dụng đất phù hợp với pháp luật;

- Xác lập, thay đổi hoặc chấm dứt quyền sử dụng hạn chế thửa đất liền kề;

- Có thay đổi về những hạn chế quyền của người sử dụng đất.

Người sử dụng đất phải đăng ký biến động đất đai trong trường hợp nào? Cần lưu ý điều gì khi kê khai đơn đăng ký biến động đất đai?

Khi nào người sử dụng đất phải tiến hành thủ tục đăng ký biến động đất đai? Cần lưu ý điều gì khi kê khai đơn đăng ký biến động đất đai? (Hình từ Internet).

Mẫu đơn đăng ký biến động đất đai là mẫu nào? Cần lưu ý điều gì khi kê khai đơn đăng ký biến động đất đai?

Mẫu đơn đăng ký biến động đất đai được ban hành kèm theo Thông tư 33/2017/TT-BTNMT được sửa đổi bởi Thông tư 14/2023/TT-BTNMT.

Tải mẫu đơn đăng ký biến động đất đai tại đây Tải về

Theo đó, khi kê khai đơn đăng ký biến động đất đai cần lưu ý những điều sau:

- Kê khai theo đúng tên và địa chỉ như trên giấy chứng nhận đã cấp, trường hợp có thay đổi tên thì ghi cả thông tin trước và sau khi thay đổi và nộp giấy tờ chứng minh sự thay đổi.

- Không kê khai, không xác nhận các thông tin tại Điểm 5 của mục I, các mục II, III và IV của Đơn này đối với các trường hợp sau:

+ Chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp mà không thuộc trường hợp “dồn điền đổi thửa”;

+ Chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất;

+ Chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của vợ hoặc chồng thành của chung vợ và chồng;

+ Xác nhận thay đổi thông tin về pháp nhân, số Giấy chứng minh nhân dân, số thẻ Căn cước công dân, địa chỉ vào Giấy chứng nhận.

- Đối với trường hợp xác định lại diện tích đất ở cho hộ gia đình, cá nhân đã được cấp Giấy chứng nhận thì không kê khai, không xác nhận các thông tin tại Điểm 5 của Mục I, các mục II và IV của Đơn này.

Advertisements
 

Ads end in 07

 
 
 
 
 

Thời gian thực hiện đăng ký biến động đất đai đối với trường hợp trúng đấu giá quyền sử dụng đất là bao lâu?

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 61 Nghị định 43/2014/NĐ-CP được sửa đổi bởi khoản 40 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP quy định như sau:

Thời gian thực hiện thủ tục hành chính về đất đai
...
2. Thời gian thực hiện thủ tục đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất; cấp đổi, cấp lại Giấy chứng nhận được quy định như sau:
a) Đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là không quá 30 ngày;
b) Đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở, công trình xây dựng của tổ chức đầu tư xây dựng là không quá 15 ngày;
c) Đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất khi thay đổi tài sản gắn liền với đất là không quá 15 ngày;
d) Đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất trong các trường hợp trúng đấu giá quyền sử dụng đất; giải quyết tranh chấp, khiếu nại, tố cáo về đất đai; xử lý hợp đồng thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất; kê biên bán đấu giá quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất để thi hành án; chia, tách, hợp nhất, sáp nhập tổ chức, chuyển đổi công ty; thỏa thuận hợp nhất hoặc phân chia quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của hộ gia đình, của vợ và chồng, nhóm người sử dụng đất là không quá 10 ngày;
...

Như vậy, theo quy định nêu trên, thời gian đăng ký biến động đất đai đối với trường hợp trúng đấu giá quyền sử dụng đất là không quá 10 ngày.

 
Tin tức khác:
Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư được sao lưu tại cơ quan nào từ 01/7/2024? Việc sao lưu phải đảm bảo điều kiện nào? (22/7/2024)
Thành phần trong hồ sơ thực hiện liên thông điện tử đăng ký khai sinh cho trẻ em dưới 6 tuổi là bản giấy thì có phải thực hiện số hóa? (22/7/2024)
Vợ ngoại tình mang thai thì chồng được yêu cầu ly hôn khi nào? Con của vợ ngoại tình mang thai có phải là con chung không? (22/7/2024)
Người dưới 16 tuổi phạm nhiều tội thì tổng hợp hình phạt tù cao nhất là bao nhiêu năm? Người dưới 16 tuổi tái phạm có phải là tình tiết tăng nặng? (22/7/2024)
13 trường hợp được cấp Sổ đỏ khi sử dụng đất có giấy tờ trước 15/10/1993 và không phải nộp tiền sử dụng đất từ 01/8/2024? (22/7/2024)
Xúi giục trẻ em dưới 16 tuổi sử dụng trái phép chất ma túy thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự bao nhiêu năm tù? (20/7/2024)
7 trường hợp bị hủy sổ đỏ từ ngày 01/8/2024? 2 trường hợp nào được đính chính sổ đỏ đã cấp nếu có sai sót? (20/7/2024)
Từ ngày 01/7/2024 đổi thẻ CCCD sang thẻ căn cước thì có bị thu lại thẻ CCCD không? Thủ tục cấp đổi thẻ căn cước như thế nào? (19/7/2024)
CHÍNH THỨC LUẬT ĐẤT ĐAI 2024 CÓ HIỆU LỰC TỪ NGÀY 01/8/2024? NHỮNG ĐIỀU NÀO LUẬT ĐẤT ĐAI 2024 CÓ HIỆU LỰC TỪ NGÀY 01/4/2024? (19/7/2024)
Chính thức có Nghị định 69/2024/NĐ-CP về quy định về định danh và xác thực điện tử từ ngày 1/7/2024? (27/6/2024)
Thủ tục hành chính online: Đăng ký khai tử, xóa đăng ký thường trú, giải quyết mai táng phí, tử tuất thực hiện thế nào? (26/6/2024)
Cá độ bóng đá online có phải là hình thức phạm tội đánh bạc với khung hình phạt cao nhất hay không? (26/6/2024)
06 TRƯỜNG HỢP SỔ ĐỎ BỊ THU HỒI TỪ NĂM 2025 (21/6/2024)
ĐĂNG KÝ KHAI SINH CHO CON NGOÀI GIÁ THÚ TRONG THỜI KỲ HÔN NHÂN (21/6/2024)
THỦ TỤC GHI CHÚ KẾT HÔN TẠI VIỆT NAM (20/6/2024)
Văn phòng Luật sư Vinh Diện & Cộng sự
Địa chỉ: Phòng 301, Tòa nhà Yên Hòa, Số 9A Nguyễn Trãi,Tp. Vinh, Nghệ An
ĐT/Fax: 0238.383.6633 - Hotline: 09.1234.1915
Email: dienlsg@yahoo.com
http://luatsunghean.com; http://luatsunghean.vn
Tin tức
  • Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư được sao lưu tại ...
  • Thành phần trong hồ sơ thực hiện liên thông điện t ...
  • Vợ ngoại tình mang thai thì chồng được yêu cầu ly ...
  • Người dưới 16 tuổi phạm nhiều tội thì tổng hợp hìn ...
  • 13 trường hợp được cấp Sổ đỏ khi sử dụng đất có gi ...
  • Xúi giục trẻ em dưới 16 tuổi sử dụng trái phép chấ ...
  • 7 trường hợp bị hủy sổ đỏ từ ngày 01/8/2024? 2 trư ...
  • Từ ngày 01/7/2024 đổi thẻ CCCD sang thẻ căn cước t ...
  • 09.1234.1915