DỊCH VỤ PHÁP LÝ
VIDEO CLIPS
HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN

Văn phòng - 02383.836.633

Trưởng Văn phòng - 0985.633.006
Hôm nay: 512 | Tất cả: 8,923,685
LIÊN KẾT FACEBOOK
 
TIN TỨC Bản in
 
Thẩm phán có thể xét xử vụ án hành chính nếu đã tham gia xét xử vụ án đó theo thủ tục sơ thẩm và đã ra bản án sơ thẩm không?
Tin đăng ngày: 20/6/2024 - Xem: 53
 

Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 46 Luật Tố tụng hành chính 2015 quy định về những trường hợp Thẩm phán, Hội thẩm nhân dân phải từ chối tiến hành tố tụng hoặc bị thay đổi như sau:

Những trường hợp Thẩm phán, Hội thẩm nhân dân phải từ chối tiến hành tố tụng hoặc bị thay đổi
Thẩm phán, Hội thẩm nhân dân phải từ chối tiến hành tố tụng hoặc bị thay đổi nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:
1. Thuộc một trong những trường hợp quy định tại Điều 45 của Luật này.
2. Họ cùng trong một Hội đồng xét xử và là người thân thích với nhau; trường hợp này, chỉ có một người được tiến hành tố tụng.
3. Họ đã tham gia giải quyết vụ án hành chính đó theo thủ tục sơ thẩm, phúc thẩm, giám đốc thẩm hoặc tái thẩm và đã ra bản án sơ thẩm; bản án, quyết định phúc thẩm; quyết định giám đốc thẩm hoặc tái thẩm và quyết định đình chỉ giải quyết vụ án, quyết định công nhận kết quả đối thoại thành, trừ trường hợp là thành viên của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao, Ủy ban Thẩm phán Tòa án nhân dân cấp cao được tham gia xét xử vụ án đó theo thủ tục giám đốc thẩm, tái thẩm.
4. Họ đã là người tiến hành tố tụng trong vụ án đó với tư cách là Thẩm tra viên, Thư ký Tòa án, Kiểm sát viên, Kiểm tra viên.

Theo đó, Thẩm phán phải từ chối tiến hành tố tụng hoặc bị thay đổi nếu họ đã tham gia giải quyết vụ án hành chính đó theo thủ tục sơ thẩm và đã ra bản án sơ thẩm.

Như vậy, Thẩm phán không thể xét xử vụ án hành chính nếu đã tham gia xét xử vụ án đó theo thủ tục sơ thẩm và đã ra bản án sơ thẩm.

Thẩm phán có thể xét xử vụ án hành chính nếu đã tham gia xét xử vụ án đó theo thủ tục sơ thẩm và đã ra bản án sơ thẩm không?

Thẩm phán có thể xét xử vụ án hành chính nếu đã tham gia xét xử vụ án đó theo thủ tục sơ thẩm và đã ra bản án sơ thẩm không? (Hình từ internet)

Thủ tục từ chối tiến hành tố tụng hoặc đề nghị thay đổi Thẩm phán trong vụ án hành chính được quy định như thế nào?

Căn cứ theo quy định tại Điều 48 Luật Tố tụng Hành chính 2015 quy định về thủ tục từ chối tiến hành tố tụng hoặc đề nghị thay đổi Thẩm phán, Hội thẩm nhân dân, Thẩm tra viên, Thư ký Tòa án như sau:

Thủ tục từ chối tiến hành tố tụng hoặc đề nghị thay đổi Thẩm phán, Hội thẩm nhân dân, Thẩm tra viên, Thư ký Tòa án
1. Việc từ chối tiến hành tố tụng hoặc đề nghị thay đổi Thẩm phán, Hội thẩm nhân dân, Thẩm tra viên, Thư ký Tòa án trước khi mở phiên tòa phải được lập thành văn bản, trong đó nêu rõ lý do và căn cứ của việc từ chối tiến hành tố tụng hoặc của việc đề nghị thay đổi người tiến hành tố tụng.
2. Việc từ chối tiến hành tố tụng hoặc đề nghị thay đổi những người quy định tại khoản 1 Điều này tại phiên tòa phải được ghi vào biên bản phiên tòa.

Theo đó, thủ tục từ chối tiến hành tố tụng hoặc đề nghị thay đổi Thẩm phán trong vụ án hành chính được thực hiện như sau:

- Việc từ chối tiến hành tố tụng hoặc đề nghị thay đổi Thẩm phán trước khi mở phiên tòa phải được lập thành văn bản, trong đó nêu rõ lý do và căn cứ của việc từ chối tiến hành tố tụng hoặc của việc đề nghị thay đổi người tiến hành tố tụng.

- Việc từ chối tiến hành tố tụng hoặc đề nghị thay đổi những người quy định tại khoản 1 Điều này tại phiên tòa phải được ghi vào biên bản phiên tòa.

Advertisements
 

Trường hợp Thẩm phán bị thay đổi là Chánh án Tòa án thì ai có quyền thay đổi?

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 49 Luật Tố tụng Hành chính 2015 quy định việc quyết định việc thay đổi Thẩm phán, Hội thẩm nhân dân, Thẩm tra viên, Thư ký Tòa án như sau:

Quyết định việc thay đổi Thẩm phán, Hội thẩm nhân dân, Thẩm tra viên, Thư ký Tòa án
1. Trước khi mở phiên tòa, việc thay đổi Thẩm phán, Hội thẩm nhân dân, Thẩm tra viên, Thư ký Tòa án do Chánh án Tòa án quyết định.
Trường hợp Thẩm phán bị thay đổi là Chánh án Tòa án thì giải quyết như sau:
a) Thẩm phán là Chánh án Tòa án cấp huyện do Chánh án Tòa án cấp tỉnh quyết định;
b) Thẩm phán là Chánh án Tòa án cấp tỉnh do Chánh án Tòa án nhân dân cấp cao có thẩm quyền theo lãnh thổ đối với Tòa án cấp tỉnh đó quyết định;
c) Thẩm phán là Chánh án Tòa án nhân dân cấp cao do Chánh án Tòa án nhân dân tối cao quyết định.
2. Tại phiên tòa, việc thay đổi Thẩm phán, Hội thẩm nhân dân, Thư ký Tòa án do Hội đồng xét xử quyết định sau khi nghe ý kiến của người bị yêu cầu thay đổi. Hội đồng xét xử thảo luận tại phòng nghị án và quyết định theo đa số. Trường hợp phải thay đổi Thẩm phán, Hội thẩm nhân dân, Thư ký Tòa án mà không có người dự khuyết thay thế ngay thì Hội đồng xét xử ra quyết định hoãn phiên tòa. Chánh án Tòa án quyết định cử Thẩm phán, Hội thẩm nhân dân, Thư ký Tòa án thay thế người bị thay đổi; nếu người bị thay đổi là Chánh án Tòa án thì thẩm quyền quyết định được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều này.
3. Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày hoãn phiên tòa, Chánh án Tòa án phải cử người khác thay thế.

Như vậy, trường hợp Thẩm phán bị thay đổi là Chánh án Tòa án thì giải quyết như sau:

- Thẩm phán là Chánh án Tòa án cấp huyện do Chánh án Tòa án cấp tỉnh quyết định;

- Thẩm phán là Chánh án Tòa án cấp tỉnh do Chánh án Tòa án nhân dân cấp cao có thẩm quyền theo lãnh thổ đối với Tòa án cấp tỉnh đó quyết định;

- Thẩm phán là Chánh án Tòa án nhân dân cấp cao do Chánh án Tòa án nhân dân tối cao quyết định.

 
Tin tức khác:
Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư được sao lưu tại cơ quan nào từ 01/7/2024? Việc sao lưu phải đảm bảo điều kiện nào? (22/7/2024)
Thành phần trong hồ sơ thực hiện liên thông điện tử đăng ký khai sinh cho trẻ em dưới 6 tuổi là bản giấy thì có phải thực hiện số hóa? (22/7/2024)
Vợ ngoại tình mang thai thì chồng được yêu cầu ly hôn khi nào? Con của vợ ngoại tình mang thai có phải là con chung không? (22/7/2024)
Người dưới 16 tuổi phạm nhiều tội thì tổng hợp hình phạt tù cao nhất là bao nhiêu năm? Người dưới 16 tuổi tái phạm có phải là tình tiết tăng nặng? (22/7/2024)
13 trường hợp được cấp Sổ đỏ khi sử dụng đất có giấy tờ trước 15/10/1993 và không phải nộp tiền sử dụng đất từ 01/8/2024? (22/7/2024)
Xúi giục trẻ em dưới 16 tuổi sử dụng trái phép chất ma túy thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự bao nhiêu năm tù? (20/7/2024)
7 trường hợp bị hủy sổ đỏ từ ngày 01/8/2024? 2 trường hợp nào được đính chính sổ đỏ đã cấp nếu có sai sót? (20/7/2024)
Từ ngày 01/7/2024 đổi thẻ CCCD sang thẻ căn cước thì có bị thu lại thẻ CCCD không? Thủ tục cấp đổi thẻ căn cước như thế nào? (19/7/2024)
CHÍNH THỨC LUẬT ĐẤT ĐAI 2024 CÓ HIỆU LỰC TỪ NGÀY 01/8/2024? NHỮNG ĐIỀU NÀO LUẬT ĐẤT ĐAI 2024 CÓ HIỆU LỰC TỪ NGÀY 01/4/2024? (19/7/2024)
Chính thức có Nghị định 69/2024/NĐ-CP về quy định về định danh và xác thực điện tử từ ngày 1/7/2024? (27/6/2024)
Thủ tục hành chính online: Đăng ký khai tử, xóa đăng ký thường trú, giải quyết mai táng phí, tử tuất thực hiện thế nào? (26/6/2024)
Cá độ bóng đá online có phải là hình thức phạm tội đánh bạc với khung hình phạt cao nhất hay không? (26/6/2024)
06 TRƯỜNG HỢP SỔ ĐỎ BỊ THU HỒI TỪ NĂM 2025 (21/6/2024)
ĐĂNG KÝ KHAI SINH CHO CON NGOÀI GIÁ THÚ TRONG THỜI KỲ HÔN NHÂN (21/6/2024)
THỦ TỤC GHI CHÚ KẾT HÔN TẠI VIỆT NAM (20/6/2024)
Văn phòng Luật sư Vinh Diện & Cộng sự
Địa chỉ: Phòng 301, Tòa nhà Yên Hòa, Số 9A Nguyễn Trãi,Tp. Vinh, Nghệ An
ĐT/Fax: 0238.383.6633 - Hotline: 09.1234.1915
Email: dienlsg@yahoo.com
http://luatsunghean.com; http://luatsunghean.vn
Tin tức
  • Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư được sao lưu tại ...
  • Thành phần trong hồ sơ thực hiện liên thông điện t ...
  • Vợ ngoại tình mang thai thì chồng được yêu cầu ly ...
  • Người dưới 16 tuổi phạm nhiều tội thì tổng hợp hìn ...
  • 13 trường hợp được cấp Sổ đỏ khi sử dụng đất có gi ...
  • Xúi giục trẻ em dưới 16 tuổi sử dụng trái phép chấ ...
  • 7 trường hợp bị hủy sổ đỏ từ ngày 01/8/2024? 2 trư ...
  • Từ ngày 01/7/2024 đổi thẻ CCCD sang thẻ căn cước t ...
  • 09.1234.1915